Copyright 2024 - Custom text here

วันนี่เราจะมาสร้าง โปรเจคแอนดรอยด์ ที่จะเขียนด้วย ภาษา Kotlit วันนี่เราจะไม่ใช้จาวา นะครับ เราจากเปิด Android Studio ขึ้นมาเลยครับ

Start a new Android studio project

สำหรับใครที่ สงสัย ว่าทำไม่ Android Studio ของมาสเตอร์ ถึงมี Start a new Fultter project (มาสเตอร์ สอน ตัวนี่ด้วยครับ) ลองดูที่นี่ http://androidthai.in.th/android-flutter/92-install-flutter-on-mac-os

เหมือน ตอนเรา สร้างโปรเจคแอนดรอย์ ที่เขียนด้วยจาวาครับ แต่พิเศษตรงนี่ครับ

คลิกถูกที่ Include Kotlin support

Min SDK เอา  Android 4.4 

Empty Activity

จะสร้าง MainActivity

ถ้าเป็นการสร้าง Kotlin Project ครับแรก จะขอติดตั่ง Component แบบนี่ครับ

รอครับ

ได้มาละ โปรเจค Kotlin ของเรา สังเกตุจะได้ คลาสหลัก MainActivity.kt ละ ไม่ใช่ .java ละนะ

ส่วน Layout ก็ เป็นไฟร์ xml เหมือนเดิม

ลองทดสอบโค้ด ด้วย Genymotion

ได้มาละ โปรเจค Kotlin

คอร์ส สอนโปรเจ็คแอนดรอยด์ ตัวต่อตัว

privateProject2019v1

คอร์ส เบสิกแอนดรอยด์ สอน ตัวต่อตัว

privateAndroid2019v1

คอร์ส iOS สอน ตัวต่อตัว

privateIos2019V1

คอร์ส Flutter สอน ตัวต่อตัว

privateFlutter2019v1

f t g